Chào mừng đến với VNIBUY

Hotline: 0787 88 67 68

TYLENOL Thuốc Tăng Cường Sức Mạnh Cho Người Lớn Bị Nhức Đầu, Đau Cơ & Giảm Sốt, 500mg Acetaminophen

Tháng 08 06

tylenol-thuoc-tang-cuong-suc-manh-cho-nguoi-lon-bi-nhuc-dau-dau-co-giam-sot-500mg-acetaminophen

1. Tổng quan về sản phẩm Tylenol

Tylenol là nhãn hiệu số 1 bác sĩ khuyên dùng để giảm đau và hạ sốt để giúp bạn quay trở lại với trạng thái khỏe mạnh. Tylenol chứa 500 mg acetaminophen, TYLENOL ® Extra Strength Caplets giúp hạ sốt ở người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên, đồng thời giảm đau đầu do căng thẳng, đau lưng và cơ, đau khớp nhẹ và nhiều hơn nữa.

2. Thành phần của Tylenol: Acetaminophen 500 mg (trong mỗi viên thuốc)

(*) Tylenol có thành phần chính là Paracetamol với các dạng dùng như sau:

- Viên nén giải phóng kéo dài Tylenol 8 hour có chứa paracetamol 650mg/viên.

- Viên nén Tylenol Extra Strength có chứa paracetamol 500mg/viên.

- Viên nén Tylenol® Cold & Flu Severe có chứa paracetamol 325mg + Dextromethorphan HBr + Guaifenesin 200mg + Phenylephrine HCl 5mg/viên.

- Tylenol Children’s dạng bào chế hỗn dịch dùng cho trẻ em có hàm lượng 80mg/2,5ml x 60ml.

3. Tác dụng và chỉ định

Tác dụng của Tylenol là giảm đau và hạ sốt với các chỉ định dùng thuốc khi đau nhẹ và vừa do: Cảm lạnh; Đau đầu; Đau ở mức độ nhẹ do viêm khớp; Đau răng; Đau nhức cơ; Đau bụng kinh; Sốt.

4. Liều dùng

Người lớn: Uống 325 – 650mg paracetamol mỗi 4 - 6h mỗi lần sốt và đau hoặc liều 1g paracetamol mỗi 6h. Tối đa 4g/ngày.

Trẻ em:

- Trẻ nhỏ: Uống 10 - 15mg/kg/lần mỗi 4 - 6h. Không dùng quá 5 liều/ngày và không dùng quá liều tối đa một lần là 75mg/kg/ngày, đồng thời đảm bảo không quá 4g/ngày.

Với dạng thuốc cứng, giải phóng hoạt chất ngay:

- Trẻ 6 - 11 tuổi: Liều dùng 325mg paracetamol mỗi 4 - 6h; tối đa 1625mg/ngày; không dùng quá 5 ngày trừ khi có chỉ định của bác sĩ.

- Trẻ em >12 tuổi và trẻ thành niên: Liều thường quy 650mg mỗi 4-6h, không quá 3250mg/ngày hoặc theo liều của bác sĩ; Liều cao 1g mỗi 6h, tối đa 3g/ngày trừ khi có chỉ định khác của bác sĩ.

Với dạng thuốc giải phóng hoạt chất từ từ: Trẻ >12 tuổi và trẻ thành niên dùng liều 1300mg mỗi 8h; tối đa 3900mg/ngày.

5. Tác dụng phụ nếu có

Một số tác dụng phụ có thể xảy ra khi sử dụng thuốc Tylenol là:

- Phản ứng trên da bao gồm: Đỏ, rộp da, nổi mày đay.

- Có thể mất thính lực.

(*) Lưu ý khi sử dụng thuốc:

- Thuốc dùng quá liều sẽ gây độc tính với gan. Các dấu hiệu: Vàng mắt và da, nước tiểu sậm màu, vã mồ hôi, buồn nôn và nôn, đau bụng, mệt mỏi và mất cảm giác thèm ăn.

- Với bệnh nhân suy gan, cần tính lại liều thuốc thích hợp.

- Trong quá trình dùng thuốc không nên uống rượu.

- Khi dùng các thuốc khác, người bệnh nên kiểm tra thành phần thuốc cũng cùng chứa paracetamol để tính lại liều tổng cần dùng.

- Thuốc có thể dùng cho phụ nữ có thai và phụ nữ cho con bú ở liều thông thường.

- Bệnh nhân nhi dùng dạng hỗn dịch cần lắc lọ thuốc trước khi lấy thuốc.

(*) Chống chỉ định:

- Bệnh nhân thiếu hụt men G6PD.

- Bệnh nhân quá mẫn với thành phần của thuốc.

ĐỂ LẠI NHẬN XÉT CỦA BẠN

 0787 88 67 68